News

Camera Nhiệt Enhanced Series UNI-T 2024: So Sánh 6 Model — Chọn Cái Nào Cho Đúng?

So sánh 6 model camera ảnh nhiệt UNI-T Enhanced Series: UTi720E, UTi730E, UTi720V, UTi730V, UTi256G và UTi384G về độ phân giải, NETD, video, focus và tính năng để chọn model phù hợp.

Enhanced Series của UNI-T Enhanced Series của UNI-T gồm 6 model: UTi720E, UTi730E, UTi720V, UTi730V, UTi256G và UTi384G. Các model đều được trang bị những công cụ hỗ trợ phân tích ảnh nhiệt như Wi-Fi, màn hình IPS 3.5 inch cảm ứng, Isotherm và on-screen analyzer, nhưng có sự khác biệt đáng kể về độ phân giải IR, độ nhạy nhiệt (NETD), dải đo, khả năng ghi video và cơ chế lấy nét. Bài viết này sẽ phân tích từng nhóm tính năng và ứng dụng để giúp doanh nghiệp, kỹ thuật viên và kỹ sư xác định model phù hợp với yêu cầu kiểm tra và ngân sách đầu tư.

1. So Sánh Thông Số Kỹ Thuật


Model

Resolution

NETD

Dải đo

Focus

Video

Laser

Camera

Đặc điểm riêng

UTi720E

256×192

≤50mK

−20~550°C

Free

Không

Không

2MP

Entry Enhanced, lựa chọn khởi điểm trong dòng

UTi730E

320×240

≤65mK

−40~400°C

Free

Không

Không

2MP

Độ phân giải cao, 320×240, phù hợp kiểm tra tổng quan chi tiết

UTi720V

256×192

≤50mK

−40~400°C

Free

Có

Có

5MP

256×192 + Video + Laser, phù hợp kiểm tra và ghi nhận tại hiện trường

UTi730V

320×240

≤50mK

−20~550°C

Free

Có

Có

5MP

320×240 + Video + Laser, lựa chọn nổi bật trong V Series

UTi256G

256×192

≤40mK

−20~550°C

Manual

Không

Có

5MP

NETD ≤40mK + Manual Focus, ưu tiên độ nhạy và khả năng lấy nét linh hoạt

UTi384G

384×288

≤40mK

−20~550°C

Manual

Có

Có

5MP

384×288 + NETD ≤40mK + Video + Manual Focus, cấu hình toàn diện nhất trong nhóm so sánh

2. Phân Tích Theo Nhóm Nhu Cầu

Nhóm A — Chỉ cần phân tích, không cần video

UTi720E và UTi730E là hai lựa chọn phù hợp. Cả hai đều sử dụng focus free, không hỗ trợ ghi video và laser. Điểm khác biệt chính nằm ở độ phân giải, NETD, dải đo và tốc độ khung hình.

  • Chọn UTi720E nếu ưu tiên độ nhạy nhiệt tốt hơn với NETD ≤50mK, dải đo đến 550°C và frame rate 25Hz.

  • Chọn UTi730E nếu ưu tiên độ phân giải 320×240, phù hợp quan sát chi tiết các khu vực có nhiều thiết bị và điểm nhiệt gần nhau như tủ điện.


Nhóm B — Cần ghi video nhiệt cho báo cáo hiện trường

UTi720V và UTi730V bổ sung khả năng ghi video nhiệt và đo khoảng cách bằng laser, phù hợp với các công việc cần lưu trữ dữ liệu trực quan và đánh giá đối tượng tại hiện trường.

  • Chọn UTi720V nếu ưu tiên chi phí, cần độ phân giải 256×192, ghi video và đo khoảng cách bằng laser.

  • Chọn UTi730V nếu cần độ phân giải 320×240, ghi video, laser và dải đo đến 550°C, phù hợp với các yêu cầu kiểm tra đa dạng hơn.

Nhóm C — Ưu tiên độ nhạy nhiệt và manual focus

UTi256G và UTi384G thuộc G Series, nổi bật với NETD ≤40mK và manual focus, phù hợp với các ứng dụng yêu cầu độ nhạy nhiệt cao và kiểm soát lấy nét linh hoạt.

  • UTi256G: 256×192, manual focus, NETD ≤40mK và laser, phù hợp với Predictive Maintenance và kiểm tra PCB.

  • UTi384G: 384×288, manual focus, NETD ≤40mK, video và laser, phù hợp với phân tích chuyên sâu, R&D và kiểm tra công nghiệp.

3. Gợi Ý Lựa Chọn Theo Ứng Dụng Thực Tế

Nhu cầu

Model phù hợp

Enhanced giá thấp nhất, đủ Wi-Fi + Isotherm + phân tích cơ bản

UTi720E

Resolution cao nhất trong Enhanced standard (không cần video)

UTi730E

Video + Laser + ngân sách tối ưu (chấp nhận 256×192)

UTi720V

Video + Laser + 320×240 + dải đo đến 550°C

UTi730V

NETD 40mK + Manual focus + 550°C (không cần video)

UTi256G

Mọi tính năng: 384×288 + NETD 40mK + Video + Manual focus

UTi384G 

Cần IP65 hoặc pin dài ngày

UTi260B hoặc UTi720A

4. Những điểm cần lưu ý khi lựa chọn thiết bị

Trước khi lựa chọn model, có thể xác định theo các yêu cầu chính:

  1. Cần ghi video nhiệt: Ưu tiên dòng V hoặc UTi384G.

  2. Cần lấy nét linh hoạt ở nhiều khoảng cách: Chọn G Series với manual focus.

  3. Ưu tiên độ nhạy nhiệt cao: Chọn G Series với NETD ≤40mK.

  4. Tối ưu chi phí trong Enhanced Series: UTi720E hoặc UTi730V nếu cần video.

  5. Cần cấu hình toàn diện: UTi384G là lựa chọn cao nhất trong nhóm so sánh.

Khuyến nghị: UTi730E phù hợp với nhu cầu kiểm tra tổng quát, ưu tiên độ phân giải cao và thao tác nhanh. UTi730V phù hợp khi cần bổ sung video và laser. UTi256G nổi bật về độ nhạy nhiệt và manual focus, trong khi UTi384G cung cấp cấu hình toàn diện cho các ứng dụng phân tích chuyên sâu. Liên hệ Imall ngay hôm nay để được tư vấn model cụ thể theo ứng dụng và ngân sách của bạn.
>> Xem thêm: >> Xem thêm: Camera Nhiệt 256×192 Dưới 15 Triệu: UTi260B Có Đáng Đầu Tư?